- Music
Bài viết về Hệ quy chiếu: Tiết mục lệch 200m trong Mapinfo và Goole EarthKHOA LÂM NGHIỆP - ĐH NÔNG LÂM TPHCM :: PHẦN MỀM ỨNG DỤNG TRONG LÂM NGHIỆP :: Software (MapInfo, Vertical, Discover, MapExtreme, Mapbasic,..) Trang 1 trong tổng số 1 trang • Share Bài viết về Hệ quy chiếu: Tiết mục lệch 200m trong Mapinfo và Goole EarthTác giả: Thái Vũ (nhóm facebook.com/groups/bandolamnghiep) Link: https://goo.gl/hYNYd5 Chi tiết bài viết: Các trường hợp:Sao file GPS của em đưa vào Google Earth (GE) thì khớp với thực địa, nhưng đưa vào Mapinfo của em bị lệch khoảng 200m; bản đồ đưa lên Mapinfo thì cũng lệch 200m. Ai đúng, ai sai. Câu trả lời, chẳng ai đúng, cũng chẳng ai sai. Mà cái này tạm gọi là đi theo bụt thì mặc áo cà xa, đi theo ma mặc áo giấy. Đại loại giải thích thế này: - Hệ quy chiếu Vn2000 của Việt nam quy định 7 tham số (ai chưa biết thì xem ở anh Google (GG) - Tuy nhiên ngành của mình thì chúng nó không chơi như vậy, mà chơi kiểu là Hệ quy chiếu bản chất là wgs 84 chế thêm cái kinh tuyến trục ở các địa phương. Điều này đã làm cho đời này qua đời khác, từ năm 2000 tới giờ hệ quy chiếu của ngành lâm nghiệp vẫn bản chất có 3 tham số thôi. Kinh tuyến trục, datum và độ lệch trục X. Tóm lại giải quyết thế nào: Như đã nói ở trên, đi với thằng nào phải hợp với thằng đó. 1. Nếu bạn muốn check bản đồ của bạn ở dạng đã đúng hay sai trên GE (google earth), bạn phải dùng nGeotools chuyển Project về Vn2000 hội nhập. Vn2000 hội nhập là gì (VN2000 7 tham số, được chúng tôi khai báo theo đúng VN2000 Việt Nam công bố hệ quy chiếu quốc gia). Lấy file này ở đâu => ở Bài ghim Lấy nGeotools ở đâu, nó của ai, nó free hay trả phí => nó ở Bài ghim, nó của tác giả GEOMIECH (Nguyễn Chí Thực), hiện tại nó free, 1 năm cập nhật bản mới 1 lần 2. Nếu bạn muốn đưa dữ liệu đo của bạn từ GPS vào bản đồ. Có nhiều cách, cách tôi hay dùng: GPS => FME => mapinfo (tab) ở VN2000 hội nhập, sau đó dùng nGeotools chuyển về nội bộ là ok 3. File vẽ trên Google Earth vào Map như thế nào Trả lời: Lưu ở dạng KML rồi dùng FME để chuyển về Tab ở VN2000 hội nhập, dùng nGeotools chuyển về nội bộ là ôk Tại sao cứ phải chuyển về nội bộ ? Như đã nói ở trên, ngành lâm nghiệp coi wgs84, chế 3 tham số là hệ quy chiếu vn2000 nhưng bản chất không phải (nên nó gọi là nội bộ, tức là chỉ Lâm nghiệp chuối chúng ta mới xài). Thêm: Đôi khi đó là bí mật tọa độ quốc gia. Dùng nội bộ an toàn số liệu cũng nên Tại sao không xài hội nhập? Trong cả nước này xài nội bộ, mình bạn xài hội nhập; sau này dữ liệu bạn nộp lên cho cấp trên, cho nhà đầu tư; không đúng cái nội bộ đó, người ta gọi là Sờ Ai Sai nhé mọi người. Xài hội nhập khi nào? Khi các bạn bạn muốn chuyển nó sang phần mềm khác, hoặc chuyển lên Google Earth cho khớp nhé. Đã thông chưa mọi người?
Re: Bài viết về Hệ quy chiếu: Tiết mục lệch 200m trong Mapinfo và Goole EarthNhân tiện cho em hỏi, làm thế nào để kiểm tra bản đồ của mình có đúng với hệ tọa độ không. Nhiều lúc làm mà em thấy bản đồ không đúng với hệ tọa độ được khai báo cũng không biết cách kiểm tra để sửa lại cho đúng. Mong mọi người giúp đỡ. Cám ơn mọi người.
Re: Bài viết về Hệ quy chiếu: Tiết mục lệch 200m trong Mapinfo và Goole EarthBản chỉ có cách là check so với Google Earth thôi. Nhà mình xưa giờ toàn làm theo kiểu in ra giấy nhìn được là được. Do vậy lỗi tùm lum. 1 cái bản đồ mở ra đến 80 loại project khác nhau. Do vậy, chỉ có check GE thôi. Thấy nó khớp là được. Chuẩn hóa dữ liệu bản đồ là cả 1 nghệ thuật đó bạn Nhiều khi còn phải dùng cả offset, move object nữa đó bạn. ^_^
Re: Bài viết về Hệ quy chiếu: Tiết mục lệch 200m trong Mapinfo và Goole EarthCám ơn Anh.
Cảm ơn chủ thớt nhé!đã hiểu ra vấn đề
Similar topics » Hướng dẫn viết chữ tiếng việt trong bảng thuộc tính Mapinfo » Hiển thị tiếng việt trong bản thuộc tính Mapinfo » Hướng dẫn hiện thị tiếng việt mặc định trong bảng thuộc tính mapinfo khi mở » [Tools MapInfo] Tải ảnh vệ tinh (Goolge Earth, Image ArcGIS, Street) về MapInfo từ Server WMS » [TOOLS MAPINFO] Cắt ảnh Google Earth về MapInfo với độ phân giải cao phục vụ QL tài nguyên rừng (có tọa độ) KHOA LÂM NGHIỆP - ĐH NÔNG LÂM TPHCM :: PHẦN MỀM ỨNG DỤNG TRONG LÂM NGHIỆP :: Software (MapInfo, Vertical, Discover, MapExtreme, Mapbasic,..) Trang 1 trong tổng số 1 trang Permissions in this forum: Bạn không có quyền trả lời bài viết[code][/code]Đối với phpbb3 hoặc invision : Chèn vào widget - Chú ý là phân quyền widget đó chỉ hiện với khách (hình minh họa).[img]http://a.imageshack.us/img684/7207/gueper.jpg[/img]
|